MicMaple
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

MicMaple Forum

You are not connected. Please login or register

หากStatเกิน 32726

2 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

1หากStatเกิน 32726  Empty หากStatเกิน 32726 Sun Jun 05, 2011 11:48 pm

kuangpilot

โดยปกติ เราจะอัพค่าStat ที่จะทำให้สายอาชีพนั้นๆมีค่าพลังโจมตีที่รุนเเรงขึ้น เเต่ถ้าหากค่าStatที่ทำให้สายอาชีพนั้นๆมีค่าพลังโจมตีที่รุนเเรงขึ้นเต็ม 32726 เราจะนำStatพวกนี้ไปทำอะไรหนะเหรอ?
scratch lol!

ผมขอเเนะนำเเบบในความคิดของผมว่า ถ้าหากค่าStatที่ที่จะทำให้สายอาชีพนั้นๆมีค่าพลังโจมตีที่รุนเเรงขึ้นเต็ม เราก็นำค่าAP
ที่เหลือไปลงในทางค่าStatที่จะทำให้เราโดนโจมตีได้ยากขึ้น นั้นก็คือLuk ซึ่งมันจะทำค่าพลังโจมตีของเราติดCrictical
Crictical คือค่าพลังโจมตีที่มากกว่าปกติที่เกมกำหนดไว้ ( ก็คือค่าพลังโจมตีที่ขึ้นอยู่กับดวงหนะ หากติดCrictical มันจะเปนตัวเลขสีชมพูนะครับ )
หากค่าStat : Luk เยอะ โอกาสโดนโจมตีจะน้อยลง เเละทำให้ค่าพลังโจมตีของเรา ติดCrictical ! *0*

เช่น : Bowman อาชีพนักธนู โดยปกติ คนที่จุติไม่เยอะมาก ก็ต้องอัพDex ไว้ก่อนใช่มั้ยครับ?
เเต่ถ้าหากคนที่จุติเยอะเเล้วหนะ ค่าDex จะเต็ม 32726 ซึ่ง ถ้ามันมากไปกว่านั้น ก็คงไม่ดีสักเท่าไหร่หรอก
เพราะฉะนั้น เราก็จะเอาค่าAP หลังจากค่าStatที่จะทำให้สายอาชีพนั้นๆมีค่าพลังโจมตีที่รุนเเรงขึ้นนั้นเต็ม ไปเพิ่มให้
Luk ซึ่งมีคุณสมบัติตามที่ผมได้พูดไว้เมื่อสักครู่นี้

เเต่ในกรณีของอาชีพThief (โจร)ที่มีค่าStat : Luk ที่เป็นค่าStatที่จะทำให้สายอาชีพนั้นๆมีค่าพลังโจมตีที่รุนเเรงขึ้นอยู่เเล้ว
ไปเพิ่มไม่ได้ ผมจึงเเนะนำว่า หากเป็นอาชีพThief เเล้วค่าStat : Luk เต็ม ให้นำค่าAPที่เหลือ ไปเพิ่มค่าStat : Str ดีที่สุด
เนื่องจากอาชีพ Thief มี อยู่ 2 สาย ซึ่ง มีโอกาสช้ค่าStat : Str อยู่สูงพอสมควร [ Assassin : หากศัตรูเข้ามาใกล้ๆ ก็จะชก
ศัตรุที่เข้ามาใก้ลๆ ซึ่งความเเรงขึ้นอย่กับ ค่าStat : Str ] [ Bandit : โดยปกติ มันควรจะเเรงตาม ค่าStat : Str ด้วยซ้ำไป
แต่ผมก็ไม่ทราบว่าทำไมมันถึงเเรงตาม ค่าStat : Luk เป็นหลัก เนื่องจากมันเป็นอาชีพสายอัดระยะประชิด มันก็ควรเเรงตาม
ค่าStat : Str เเต่ก็เเค่เกมอะนะครับ ตามๆมันไปเถอะ = =" ] เพราะฉะนั้น เมื่อThief มี ค่าStat : Luk ถึง 32726 เมื่อไร
ก็นำไปเพิ่มให้กับ ค่าStat : Str ได้เลยนะครับ

ขอย้ำนิดนึง : อาชีพทุกอาชีพ ให้นำค่าAPไปเพิ่มให้ ค่าStat : Luk ทั้งหมด ยกเว้น อาชีพ Thief ที่ควรนำ ค่าAP ไปเพิ่มให้
ค่าStat : Str นะครับ หากท่านเพิ่ม ค่าStat ทั้ง 2 ที่ผมพูดไปนเต็มเเล้ว ก็ให้ท่านเพิ่มตามความต้องการของท่านได้เลย
ส่วนคนที่ ค่าStat : Str / Dex / Int / Luk เต็ม32726หมดเเล้ว ก็คงต้องปล่อยให้ ค่าApอยู่ไปปล่าวๆอะครับ= ="

เพิ่มเติมติดต่อผมทางเว็บบบอร์ดนะครับ By : [GM]Pegasia

2หากStatเกิน 32726  Empty Re: หากStatเกิน 32726 Sat Jun 18, 2011 10:45 am

karty

มั่วครับ luk ไม่มีผลต่อคริครับเกมส์นี้ ที่มันสามารถคริได้จากสกิลของนักธนูกับโจรดาว
หากอยากให้อาชีพอื่นคริได้ ต้องมีสกิล sharp eye ของนักนูคลาส 4 ส่วน stat หลักเต็ม
จะลงอะไรดี ให้ดูที่ stat ครับ มันจะมี 2 สีที่สว่าง นั่นคือค่าที่เอามาคิดพลังโจมตี เช่นนักนุก็ dex str แต่ str/5
โจรก็ luk dex dex/5 เหมือนกัน มีโจรมีด ย้ำมีด ที่ไม่ใช่การ์ต้า ที่ต้องใช้ str ในการถือด้วย str สามารถเพิ่ม damage ได้ แต่ไม่มาก วอก็ลง str dex เมจก็ลง int luk ไป ไม่ต้องคิดอัพ luk เลย ถ้าไม่เล่น โจร หรือ เมจ อัพตันก็ไม่คริ

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]